![](https://thailandelephant.org/wp-content/uploads/2024/03/431768311_811038471065802_2884603705447006159_n.jpg)
สถาบันคชบาลแห่งชาติ ในพระอุปถัมภ์ฯ (ศูนย์อนุรักษ์ช้างไทย) องค์การอุตสาหกรรมป่าไม้ จ.ลำปาง จัดงาน “วันช้างไทย ประจำปี 2567” ขึ้น ระหว่างวันที่ 11-13 มีนาคม 2567 โดยมีกิจกรรมอันเกี่ยวเนื่องกับช้างมากมาย อาทิ ฮ้องขวัญช้าง ทำบุญอุทิศส่วนกุศลให้กับช้างที่ล้มไปแล้ว ตักบาตรร่วมกับช้าง ประกวดจัดซุ้มอาหารช้าง เลี้ยงอาหารช้างบนสะโตกใหญ่ ฯลฯ เพื่อปลูกจิตสำนึกให้ประชาชนไทยเล็งเห็นถึงคุณค่าและความสำคัญของช้างไทย เกิดความรักหวงแหนช้างและสิ่งแวดล้อม อันจะนำไปสู่ความร่วมมือร่วมใจในการอนุรักษ์ช้างไทยอย่างยั่งยืน
โอกาสนี้ รองนายกรัฐมนตรีและรัฐมนตรีว่าการกระทรวงทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อม (พลตำรวจเอกพัชรวาท วงษ์สุวรรณ) เป็นประธานในพิธีเปิดงาน “วันช้างไทย ประจำปี 2567” ในวันที่ 13 มีนาคม 2567 โดยมีผู้ว่าราชการจังหวัดลำปาง (นายชัชวาลย์ ฉายะบุตร) กล่าวต้อนรับ จากนั้นผู้อำนวยการองค์การอุตสาหกรรมป่าไม้ (นายสุกิจ จันทร์ทอง) ได้กล่าวรายงานวัตถุประสงค์การจัดงาน และประธานในพิธีได้กล่าวเปิดงานพร้อมลั่นฆ้องชัย ในการนี้ ประธานในพิธีได้มอบรางวัลการจัดประกวดซุ้มอาหารช้าง และรางวัลควาญช้างดีเด่น ประจำปี 2567 พร้อมทั้งร่วมเลี้ยงอาหารช้างบนสะโตกใหญ่ โดยมีหัวหน้าส่วนราชการ ตลอดจนหน่วยงานภาครัฐและเอกชนที่ให้การสนับสนุนการจัดงานวันช้างไทยในครั้งนี้ร่วมเลี้ยงอาหารบนสะโตกใหญ่ด้วย โดยมีช้างเข้าร่วมกิจกรรมระหว่างวันที่ 11-13 มีนาคม 2567 จำนวนมากกว่า 100 เชือก ณ สถาบันคชบาลแห่งชาติ ในพระอุปถัมภ์ฯ องค์การอุตสาหกรรมป่าไม้ อ.ห้างฉัตร จ.ลำปาง
![](https://thailandelephant.org/wp-content/uploads/2024/03/431797129_811039534399029_9172461135515572877_n.jpg)
![](https://thailandelephant.org/wp-content/uploads/2024/03/431822785_811037411065908_820520151027199082_n.jpg)
![](https://thailandelephant.org/wp-content/uploads/2024/03/431774625_811038227732493_4518892719156555468_n.jpg)
![](https://thailandelephant.org/wp-content/uploads/2024/03/431812691_811038037732512_8593936233379791528_n.jpg)
![](https://thailandelephant.org/wp-content/uploads/2024/03/431787876_811037444399238_3268174840963853521_n.jpg)
![](https://thailandelephant.org/wp-content/uploads/2024/03/431781056_811037484399234_4719661069755130136_n.jpg)
![](https://thailandelephant.org/wp-content/uploads/2024/03/431801478_811037607732555_6796851035240550178_n.jpg)
![](https://thailandelephant.org/wp-content/uploads/2024/03/431780264_811037081065941_7116049374242521786_n.jpg)
![](https://thailandelephant.org/wp-content/uploads/2024/03/431780709_811037111065938_1182675808994803426_n.jpg)
![](https://thailandelephant.org/wp-content/uploads/2024/03/431780244_811037701065879_1519836109489627793_n.jpg)
![](https://thailandelephant.org/wp-content/uploads/2024/03/431799686_811037721065877_4166845382335404394_n.jpg)
![](https://thailandelephant.org/wp-content/uploads/2024/03/431777200_811037761065873_5813206008382834970_n.jpg)
![](https://thailandelephant.org/wp-content/uploads/2024/03/431794360_811038131065836_7141483855716218463_n.jpg)